CHIA SẺ ĐỂ HIỂU NHAU HƠN
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

CHÚNG TA LUÔN LUÔN BÊN NHAU GIƯỚI CÙNG MỘT MÁI NHÀ

You are not connected. Please login or register

MIỀN TRUNG ƠI !!! BAO GIỜ HẾT LŨ

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1MIỀN TRUNG ƠI !!! BAO GIỜ HẾT LŨ Empty MIỀN TRUNG ƠI !!! BAO GIỜ HẾT LŨ Sat Oct 30, 2010 11:16 am

admin

admin
Admin

MIỀN TRUNG ƠI !!! BAO GIỜ HẾT LŨ SC0.7944692_1_1

Gọi điện về…không ai nhấc máy. Hôm qua nó còn vui vẻ gọi về cho mẹ. Hai mẹ con tíu tít nói chuyện và cười đùa. Nó bảo Hà Nội mấy ngày nay mưa mẹ à và hỏi lại “Ở nhà liệu có mưa không hả mẹ?”. Mẹ nó bảo rằng trời có mưa nhưng hình như sắp tạnh rồi. Nó vui mừng biết bao nhiêu. Đợt lũ vừa rồi may mà miền quê nó không bị thiệt hại nặng nề như Hà Tĩnh và Quảng Bình. Thế mà...

MIỀN TRUNG ƠI !!! BAO GIỜ HẾT LŨ Mualu

“Bà có biết gì không? Quê mình lại có đợt lũ đấy. Đợt này còn to hơn đợt trước. Nước ngập khắp đường rồi. Xã tôi có một người bị chết vì đi về gặp lũ bị nước cuốn trôi đấy. Tôi lo cho nhà tôi lắm bà ạ...”

“Chị à, mẹ em bảo ở nhà lụt to lắm. Nhà em không có bếp ga để nấu. Lụt thế này chắc ở nhà vất vả lắm đây chị à!”

“Nhà em có bị thiệt hại gì không? Chị vừa điện về nhà. May mà nhà chị không bị thiệt hại nhiều. Ở Hương Khê, Hà Tĩnh bị thiệt hại nhiều hơn...”

Hàng loạt các tin tức, lời hỏi thăm của những người bạn , người thân nơi xa lo lắng cho miền quê lam lũ lần lượt đến tai nó. Lòng nó chợt quặn đau cho số phận của những người nông dân, những người như bố nó, mẹ nó, một nắng hai sương tất tả trên đổng ruộng và kết quả là những vụ mùa thất bát. Vụ lúa vừa rồi cũng gặp những cơn mưa không dứt tràn về. Nó còn nhớ lời nói của những cô, dì nó khi từ ngoài đồng trở về “Vụ này mang về nhà toàn lúa lép thôi!”

Càng không thể không đau khi biết tin bố của một đứa bạn vừa mới mất. Nó thương cho đứa bạn, thương lắm khi nghe thằng bạn thân bảo là đứa bạn vừa gọi điện khóc ròng trong điện thoại vì thương cho nấm mồ của bố, thương cho cảnh mấy mẹ con ngồi bên nhau trong một căn phòng thiếu hơi ấm người cha và người chồng.

Nó lại nghĩ tới ngày 20/10 sắp tới. Nó dự định sẽ gọi về và gửi những tấm thiếp yêu thương cho mẹ và bà. Nó còn hình dung ra cảnh xóm nó nô nức tổ chức các hoạt động văn nghệ, bóng chuyền cho phụ nữ như mọi năm. Nhưng liệu có còn ai có tâm trí nghĩ đến ngày phụ nữ Việt Nam trong cái lũ lụt đang hoành hành thế này không?

Miền trung ơi, bao giờ mới hết lũ?

http://hieunghean.tk

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]